ผู้เขียน หัวข้อ: จะเล่าความช่ำชองให้ฟังเมื่อเครื่องออกกำลังกายเปลี่ยนชีวิต  (อ่าน 278 ครั้ง)

ออฟไลน์ idc46i1

• *
ช่วงชิวิตที่พัวพันก่อนออกกำลังกาย   00-00-2014สูง: 167  หนัก 62.5
ข้าวปลาอาหารการกิน : กินเมื่อหิว กินเมื่ออยาก กินไม่คิด 55+ (กล้วยทอด ไข่เต่า น้ำอัดลม เค้ก ขนมหวาน คาปูชิโน ฯลฯ)เครื่องออกกำลังกาย : ไม่มี (นานๆ 6 เดือนเล่น ฮูลาฮูป 1 ที)  โอ๊ยจะบ้าตายเอาแรง : แล้วแต่ง่วง บางทีดึก บางทีหัวค่ำ บางทีเกือบเช้า  พระเจ้าช่วยกล้วยทอดลักษณะภารกิจ : นั่งหน้าคอมพิวเตอร์   ตลอดเวลาคะ
วันที่เริ่มออกกำลังกาย  07-11-2014
ตัวการที่คิดออกกำลังกาย มาจะกล่าวบทไปให้ฟังนะจ๊ะ 
1.  พี่สาวซื้อ เครื่องออกกำลังกาย มาให้เพราะเห็นว่าสภาพไม่ไหวแล้ว
2. แง่มุมคือซื้อ เครื่องออกกำลังกาย มาทิ้งไว้นานมากแต่ไม่ได้ใช้
3 .เนื่องจากรู้สึกคับอกคับใจตัวเอง (ก่อนมีลูกหนักประมาณ 57 Kg.ปัจจุบันลูกอายุ 6 ขวบ) เปลี่ยนเสื้อผ้าบ่อย
4. อยากใส่กางเกงยีนส์ให้ได้ เพราะขาใหญ่มาก ใส่กางเกงยีนส์ไม่ได้แล้ว T T
5. รอลูกเรียนบัลเล่ย์ นั่งรอ เดินดูของในห้างรอ เบื่อมากๆๆๆ หาอะไรทำดีกว่า
เริ่มออกกำลังกายโดยการ : เข้าฟิตเนส -->โดยอาศัย เครื่องออกกำลังกาย วิ่งบนลู่ อีลิปติคอล เข้าคลาสโยคะ บอดี้ไวฟ์ ฯลฯ เล่นเวทแมชชีนเน้นเฉพาะ ขาสมัยนี้ : น้ำหนัก 56 kg. อายุ 37 ปีออกกำลังกายโดยเครื่องออกกำลังกาย : 5-6 วันต่อสัปดาห์ วันละ 1.5 ชั่วโมงพักผ่อน : นอนไม่เกิน 5 ทุ่ม
เครื่องกินการกิน : เน้นคลีนฟู้ด (ตัดน้ำอัดลม กาแฟ ขนมกรุบกรอบทั้งหลาย) ช่วยได้มากๆๆๆๆๆ กินอาหาร 3-5 มื้อ ค่อยๆแบ่งทาน เน้นโปรตีน  ลดแป้ง
ลักษณะการทำงาน : เหมือนเดิม
***เวลานี้เริ่มใส่กางเกงตัวเดิมได้แว้ววววว****
อนาคต
อยากมี six pack 555+ และลดเปอร์เซนต์ไขมันในสังขาร เพิ่มมวลกล้ามเนื้อ
จะเน้น Weight Training แต่อาจจะต้องพึ่ง เครื่องออกกำลังกาย ให้มากขึ้นเพื่อเพิ่มมวลกล้ามเนื้อ มาช่วยในการเผาผลาญแคลอรี่
อยากแชร์ให้ทุกคนเริ่มก้าวแรกกันค่ะ อย่ามัวรอวันโน้นวันนี้ เริ่มก่อนสุขภาพดีก่อนนะคะ...^ ^
เติมค่ะ...มีคนถามมาว่าควรออกกำลังกายอย่างไร ไม่มีเคล็ดลับอะไรมากนะคะ ชอบเล่นอะไร ตามใจชอบเลยค่ะ ให้ไม่ฝืนตัวเองเกินไป
ช่วงแรกๆอาจจะใช้เครื่องออกกำลังกายเข้าช่วยแนะนำเป็นหลักกว้างๆนะคะจริงๆแล้วไม่มีท่าออกกำลังกายที่มันตายตัวนะคะ
แต่นโยบาย[^_^]ที่ตัวเองศึกษามาคือ
1.การออกกำลังกายที่เค้าเรียกกันว่า คาร์ดิโอด้วย เครื่องออกกำลังกาย  หรือ แอโรบิค คือ เป็นการออกกำลังกายที่ทำให้หัวใจเต้นเร็วขึ้น ทำแล้วรู้สึก 
หัวใจเต้นเร็ว ทำแล้วต้องเหนื่อย รู้สึกหอบ และต้องเป็นการออกกำลังกายอย่างติดต่อกันตั้งแต่ 30 นาทีขึ้นไป ร่างกายจึงจะดึงไขมันที่สะสมในร่างกายมา ใช้  เช่น การวิ่ง การเดินเร็ว การเต้นแอโรบิค เล่นเครื่องเล่นในฟิตเนส... การซักผ้า ถูพื้น ยกของหนัก ไม่ถือเป็นการออกกำลังกายแบบคาร์ดิโอ...
   คนที่ต้องการ[^_^] ลดไขมันมักจะออกำลังกายด้วยเครื่องออกกำลังกายแบบคาร์ดิโอ
2. การออกกำลังกายแบบ เวทเทรนนิ่ง เป็นการออกกำลังกายแบบไม่ใช้ออกซิเจน ไม่ต้องพึ่งเครื่องออกกำลังกาย   การออกกำลังกายเพื่อต้านกับแรง ต้านภายนอก ในช่วงเวลาสั้น เช่น ยกน้ำหนัก ดัมเบล หรือ บอดี้เวท(ใช้ร่างกายตัวเองเป็นแรงต้าน) จะเป็นการสร้างมวลกล้ามเนื้อให้เพิ่มขึ้น โดย ส่วนใหญ่ เมื่ออายุเยอะขึ้น กล้ามเนื้อคนเราจะลดลงเรื่อยๆ เมื่อมวลกล้ามเนื้อลดลงส่งผลให้การเผาผลาญพลังงานต่ำลง จึงเป็นเหตุผลว่า ทำไมกิน เหมือนเดิมสมัยวัยรุ่นแต่กลับอ้วนเร็ว
   เมื่อเราออกกำลังกายแบบ เวทเทรนนิ่ง มวลกล้ามเนื้อเราจะมากขึ้นและมีการเผาผลาญพลังงานมากขึ้น กินอาหารเข้าไปในปริมาณที่เหมาะสมก็เผา ผลาญหมด ไม่เหลือเก็บสะสม
   ดังนั้นเราควรออกกำลังกายทั้ง 2 แบบควบคุ่กันไป คือแบบใช้เครื่องออกกำลังกายเพื่อสลายไขมัน และสร้างกล้ามเนื้อเพื่อเพิ่มอัตราการเผาผลาญ พลังงาน ค่ะ
*****ที่สำคัญคือ การกินอาหาร พยายามกินเครื่องกินคลีนฟู้ด คือ อาหารที่ไม่แปรรูป 
หรือแปรรูปน้อยที่สุดค่ะ อาจจะมีไม่คลีนบ้างเป็นบางครั้งเพื่อสนอง กิเลสค่ะ 555+***********
ลองดูนะค๊ะ
ไม่แน่นะคะ คนที่จะมา Review คนต่อไปอาจเป็นคุณนะคะ ^^