ผู้เขียน หัวข้อ: 6วิธีกำจัดเซลลูไลท์ที่ทำได้ง่ายๆที่บ้าน  (อ่าน 343 ครั้ง)

ออฟไลน์ politede

• Flat TV member
  • *
วันนี้มาเอาใจเพื่อนๆโดยการหาวิธีการลดเซลลูไลท์มาฝากกันค่ะ แต่ละวิธีเพื่อนๆสามารถหาซื้อได้ง่าย ตามมาดูกันเลย

1.สาหร่าย

การรับประทานสาหร่ายนั้นนอกจะให้คุณค่ามากมายแล้ว การนำสาหร่ายมาขัดบริเวณผิวก็ยังสามารถช่วยลดเซลลูไลท์ด้วยเช่นกันนะคะ สาหร่ายสามารถหาซื้อได้ตามร้านซุปเปอร์มาเกตทั่วไป ถ้าเป็นแผ่นใหญ่ที่ใส่ในต้มจืดก็ได้เช่นกัน  ตัวสาหร่ายจะสามารถช่วยกระตุ้นการไหลเวียนของโลหิตและล้างสารพิษซึ่งจะช่วยลดปรากฎการณ์ของเซลลูไลท์ได้ดีทีเดียวค่ะ ขัดๆถูๆ แล้วพอกทิ้งไว้สัก20-30นาทีค่ะ  วิธีนี้สามารถประหยัดการใช้สาหร่ายผงที่มีราคาแพง นอกจากนี้ยังสามารถผสมกับน้ำผึ้งหรือมะนาวเพื่อสร้างความชุ่มชื่นให้กับผิวเหมือนที่เค้าใช้กันในร้านสปาทั่วไปด้วยค่ะ อย่างไรก็ตามอย่าลืมทดสอบกับสภาพผิวด้วยนะคะว่าแพ้ของพวกนี้หรือไม่

2. มะเขือเทศ

จากการวิจัยค้นพบว่ามะเขือเทศนั้นมีสารของไลโคปีนอยู่มากมาย สารจากมะเขือเทศนั้นช่วยต้านอนุมูลอิสระและช่วยปกป้องการสลายตัวของคอลลาเจนใต้ผิวหนังจากรังสียูวีอีกด้วยค่ะ นอกจากนี้มะเขือเทศยังเป็นตัวช่วยสำคัญที่จะช่วยกำจัดเซลลูไลท์อีกด้วยค่ะ การรับประทานมะเขือเทศสดๆนั้นจะช่วยให้ลดการเกิดใหม่ของเซลลูไลท์ด้วยนะจ๊ะ

3. น้ำเปล่า

วิธีที่เบสิคที่สุด ง่ายที่สุด และก็ขาดไม่ได้เลยคือน้ำค่ะ การดื่มน้ำวันละ8-10แก้วทุกวันยังคงเป็นวิธีดีที่สุด และได้ผลที่สุดอยู่นั่นเอง เพราะน้ำนั้นเป็นตัวสำคัญที่จะช่วยชะล้างไขมันเก่าๆที่เกาะอยู่ตามร่างกายของเราให้ออกไปง่ายดาย ดังนั้นเราจึงควรดื่มน้ำให้เพียงพอค่ะ หากใครที่ดื่มน้ำน้อยมากลองพายามๆค่อยเพิ่มการดื่มน้ำให้มากขึ้นโดยอาจจะใส่มะนาวหรือน้ำผึ้งหรือใบมิ้นลงไปให้รู้สึกว่ามีรสชาติมากขึ้นนะคะ รับรองว่าเมื่อเซลลูไลท์หายไป ผิวจะค่อยๆเรียบเนียนขึ้นเลยค่ะ

4. ชาร้อน

ชานั้นเป็นเครื่องดื่มที่สำคัญของชาวจีน เพราะชาวจีนเชื่อชาการดื่มชานั้นสามารถช่วยชะล้างสิ่งต่างๆที่เรารับประทานลงไปได้ในระหว่างวัน จะสังเกตได้ว่าอาหารจีนหลายอย่างนั้นค่อนข้างมันมาเอามากๆ แต่คนจีนส่วนใหญ่ก็มีสุขภาพที่แข็งแรงอายุยืนและปราศจากโรค เพราะเค้าเชื่อว่าการดื่มชาจะช่วยขจัดกลิ่นและไขมันของอาหารเก่าๆที่เราทานเข้าไปไม่ให้ตกค้างในลำไส้ของเรานั่นเอง เพื่อนก็ลองหาดื่มกันดูค่ะ จิบชาร้อนระหว่างวันช่วยให้ผ่อนคลายได้ดีทีเดียวค่ะ

5. ใยบวม

วิธีการลดเซลลูไลท์อีกวิธีหนึ่งคือการใช้ใยบวบขัดเบาๆ ในขณะที่อาบน้ำ หากใครที่เป็นสิวที่แผ่นหลังแนะนำให้ใช้ใยบวมถูเบาๆวันละ5 นาที  จะเชื่อกระตุ้นการไหลเวียนของเลือดและน้ำเหลือง และช่วยขจัดเซลลูไลท์ได้ดี และช่วยลดรอยแผลเป็นสิวบริเวณแผ่นหลังอีกด้วยค่ะ

6. เมล็ดธัญพืช

การเติมพลังวันใหม่ด้วยเมล็ดธัญพืช เมล็ดเฟล็กหรือเมล็ดเจีย การรับประทานธัญพืชทุกวันจะช่วยให้ร่างกายมีสารอาหารและสร้างภูมิคุ้มกันโรคได้ดีทีเดียวค่ะ นอกจากนี้ร้านสปาหลายสถาบันยังมีการนำเมล็ดธัญพืชต่างๆเช่นเมล็ดเจียมาบดละเอียดเพื่อใช้ในการขัดผิวผสมกับครีมขัดผิวทั่วไป เพราะเชื่อว่านอกจากจะช่วยในการขจัดเซลลูไลท์แล้วยังทำทำให้ผิวได้รับสารอาหารโดยตรง ทำให้ผิวเนียนชุ่มชื้นขึ้นค่ะ ลองหาซื้อมาติดบ้านไว้นะคะประโยชน์มากมายจริงๆ

ที่มา : http://vghealthyfood.lnwshop.com/article/13

เรียบเรียงโดย : VG healthyfoods