ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมที่นอนดีๆ ถึงขายกันเป็นแสน?  (อ่าน 417 ครั้ง)

ออฟไลน์ guupost

• Full LED TV member
ทำไมที่นอนดีๆ ถึงขายกันเป็นแสน?
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 02:36:16 pm »

“ที่นอนยางพาราแท้ นอนแล้วฝันดี นอนแล้วหลับสบาย หายเมื่อย หายเหนื่อย ฝันดี มีความสุข ซื้อ 1 หลัง แถมคนขายด้วยน๊าคร้า…”
… หือ…ผมสะดุดกึก กับคำโฆษณา จากสาวสวยวัยยี่สิบปีต้นๆ คนนั้น อะไรฟะ …เดี๋ยวนี้ คนโฆษณาขายของกันแปลกๆ การสร้างจุดสนใจยังเป็นอะไร ที่ทำให้คนหันกลับมาสนใจได้เป็นอย่างดี อดไม่ได้ต้องหันกลับไปถาม
“ที่นอนฟูกขนาด 3 ฟุต หลังนี้ ราคาเท่าไหร่ครับ “
“ช่วงนี้กำลังโปรโมชั่นค่ะ ที่นอนฟูกยางพาราแท้ ลดราคาจาก 33,200.- เหลือ 16,900.- ค่ะ”
โห…ลดเกือบ 50 %
แต่ผมก็ยังเชื่ออยู่ว่า คนขายยังมีกำไร อะไรเป็นสาเหตุให้ สินค้าที่นอนประเภทยางพาราราคาแสนแพง ราคาที่สูงลิบลิ่ว ประมาณเลขหกหลักขึ้นไปทีเดียวก็มี แพงแบบที่เรียกว่า ต้องขายรถ ขายบ้านเพื่อซื้อฟูกที่นอนเลยทีเดียวครับ วันนี้ผมจะมาวิเคราะห์สาเหตุว่า ทำไมฟูกที่นอนดีๆ ถึงมีราคาแพงนะครับ

พอดีผมได้อ่านกระทู้ที่น่าสนใจในเว็บพันทิป เจ้าของกระทู้นั้นถามว่า “ยางพาราราคาถูก ที่นอนยางพาราทำไมแพง” คำตอบที่ได้รับความนิยมมากที่สุดเป็นของคุณ nepatn

คำตอบของคุณ nepatn แสดงถึงสาเหตุ เพียงส่วนหนึ่งของคำถามที่ว่า ทำไมฟูกที่นอนถึงมีราคาแพง สำหรับผมแล้ว มันมีสาเหตุหลายอย่างที่ ทำให้ที่นอนฟูกมีราคาแสนแพง ดังต่อไปนี้
ข้อแรก ความเชื่อที่ว่า ฟูกที่นอนราคาสูง คือฟูกที่นอนที่ดีและมีคุณภาพ ฉะนั้นการลงทุนซื้อฟูกที่นอนราคาสูง จะทำให้เรามีการนอนหลับพักผ่อนที่ดีและชีวิตที่มีคุณภาพ
ข้อสอง สาเหตุที่เกิดจากห่วงโซ่อุปทาน ที่มีกระบวนการผลิตและจัดจำหน่ายที่ซับซ้อน
ข้อสาม ค่าใช้จ่ายต่างๆ จิปาถะในการจัดจำหน่ายและดูแลสินค้านั้นๆ ตามร้านค้าต่างๆ
ประการแรก… เกิดจากความเชื่อที่ถูกปลูกฝังมาโดยตลอดว่า ที่นอนราคาสูง คือที่นอนที่ดี มีคุณภาพ นอนแล้ว เมื่อตื่นขึ้นมาแทบจะเหาะได้ หรือนอนแล้วดูดี มีสกุลรุนชาติที่สูงส่ง คือที่นอนราคายิ่งสูง ยิ่งนอนแล้วมีสกุลรุนชาติเหนือมนุษย์

จากประการแรกความเชื่อที่ถูกปลูกฝังกันมา (โดยนักการตลาด) ทำให้เรามีความเชื่อที่ว่า สินค้าที่มีราคาแพงมักจะเป็นสินค้าที่ดีและมีคุณภาพ (ซึ่งผมขอคัดค้านในเรื่องนี้) เปรียบเทียบง่ายๆ ระหว่าง iPhone 7 32 GB และ Xiaomi Mi5 64 GB เรามักจะประเมินคุณภาพของ Xiaomi ต่ำกว่า Iphone เพียงเพราะ Xiaomi เป็นผลิตภัณฑ์ของบริษัทประเทศจีน แต่คุณทราบไหมครับว่า ในความเป็นจริง มือถือทั้งสองยี่ห้อนั้นผลิตที่ประเทศจีน แต่ iPhone 7 มีราคาที่แพงกว่าเพียงเพราะเป็นบริษัทของสหรัฐอเมริกา และหลายคนจึงเชื่อด้วยเหตุผลดังกล่าวว่า iPhone 7 เป็นมือถือที่มีคุณภาพดีกว่า แต่เมื่อเราลองเปรียบเทียบระบบการใช้งานสองยี่ห้อในทุกจุดอย่างละเอียดแล้ว มือถือยี่ห้อ Xiaomi ชนะขาดเกือบทุกด้านครับ
(iPhone 7 32 GB ราคา 30,299 บาท และ Xiaomi Mi5 64 GB ราคา 12,099 บาท) เห็นไหมครับ มือถือ iPhone 7 ราคาแพงกว่า Xiaomi เกือบสามเท่าตัวทีเดียว

ในอุตสาหกรรมการผลิตสินค้าประเภทฟูกที่นอนก็เหมือนกันแหละครับ ผู้ผลิตและผู้จำหน่ายเข้าใจและจับจุดความเชื่อของผู้บริโภคได้ดี ผู้ผลิตและผู้จำหน่ายจึงตั้งราคาที่สะท้อนถึงความเชื่อดังกล่าว คือ ฟูกที่นอนราคาแพง คือฟูกที่นอนที่ดีและมีคุณภาพ

อ่านต่อได้ที่
https://medium.com/dreamingmoby/ทำไมที่นอนดีๆ-ถึงขายกันเป็นแสน-27ad08c0daec#.w4kn1on4t

ติดตามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่
Website : https://medium.com/dreamingmoby
Facebook : https://www.facebook.com/dreamingmoby
IG : https://www.instagram.com/dreamingmoby

Re: ทำไมที่นอนดีๆ ถึงขายกันเป็นแสน?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 05:57:04 pm »
ดูเพิ่มเติมได้ที่เว็บไซต์ครับ

Re: ทำไมที่นอนดีๆ ถึงขายกันเป็นแสน?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 01:23:07 pm »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 01:09:00 pm »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 01:25:53 pm »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 02:22:30 pm »