ผู้เขียน หัวข้อ: [รีวิวฝรั่ง] เปิดตัวแล้ว Xiaomi Mi5s Plus เรือธงลำใหม่ ที่มาพร้อมราคาที่ถูกเวอร์!  (อ่าน 303 ครั้ง)

ออฟไลน์ pawankubpom

• Edge LED TV member
Xiao Mi 5s Plus เรือธง ที่มาพร้อมทั้ง กล้องถ่ายภาพคู่ความละเอียด 13 ล้านพิกเซล, แบตเตอรี่ 3,800 MAh รองรับ
Quick Charge 3.0, และ หน้าจอ 5.7 นิ้ว ความละเอียด Full HD 1080p
ในผลงานเปิดตัวที่ผ่านมาของ Xiaomi นอกจาก Xiaomi Mi5s ที่เป็นรุ่นอัพเกรดจาก
Xiaomi Mi5 ต่อจากนั้น ก็ยังมีรุ่นท็อปใหม่อย่าง Xiaomi Mi5s Plus อีกตัว ที่ได้เปิดตัวในงานเช่นกัน
เพราะว่ามาพร้อมกับสเปคเหมือนดั่งที่เคยหลุดในหลาย ๆ แหล่งข่าว เช่น หน้าจอที่ใหญ่ขึ้นเป็น 5.7 นิ้ว และกล้องหลัง
แบบคู่ (Dual-Camera) กับความละเอียดมากถึง 13 MP เลยทีเดียว (คิดว่า Huawei P9 Plus 555) อีกทั้งยังเปิดราคามาแบบถูกสุด ๆ ตามสไตล์พี่จีนอย่าง
Xiaomi อีกด้วย

โดย Xiami Mi5s Plus นั้นได้มีดีไซน์ที่เป็นแบบเดียวกันกับรุ่นอื่น ๆ ก็คือ เป็นโลหะทั้งเครื่อง (All-Metal Body) และมีการขัดลาย
Brush Finish อยู่ด้านหลังของเครื่องเช่นกันอีกด้วย อีกต่างหากขนาดของหน้าจอที่ใหญ่ขึ้นแบบมาก ๆ พร้อมกับการย้ายตัว
เซ็นเซอร์ที่ไว้สำหรับสแกนลายนิ้วมือให้ไปอยู่ด้านหลังของเครื่องอีกด้วย พร้อมเครื่องด้านหน้ามี 3 ปุ่มสัมผัส รวมไปถึงในสไลด์โชว์ก็มีการข่มคู่แข่งอย่าง iPhone 7 Plus
ก็เป็น มีน้ำหนักเครื่องที่เบากว่า โดยมีน้ำหนักเพียง 168g เท่านั้น และถึงหน้าจอจะมีขนาดใหญ่ถึง 5.7 นิ้ว อย่างไรก็ตามทาง Xiaomi เคลมไว้ว่าตัวเครื่องนั้นมีขนาดเล็กกว่า iPhone 7 Plus ที่มีขนาดหน้าจอ 5.5 นิ้ว (จอต้องชิดขอบสุด ๆ)
ไฮไลท์ของตัวเครื่องรุ่น Plus นี้ก็คงหนีไม่พ้นกล้องหลังคู่ที่มีความละเอียดถึง 13 ล้านพิกเซล (ย้ำเรื่องนี้เข้าไป) เพราะเลนส์คู่นั้นจะแบ่งงานคล้ายคลึงกับ Huawei P9 เลย คือมาพร้อมกับเลนส์สี RGB ปกติ และเลนส์สีขาว-ดำ

มาถึงช่วงที่ทุกคนตั้งตารอกันแล้วครับ (รอมั้งนะ 55) โน่นก็คือคอมเมนท์โดยฝรั่งที่มีต่อ Xiaomi Mi5s
Plus!!
มีใจความดราม่าเล็กน้อยของความเห็นฝรั่ง ที่ว่าดีไซน์คล้ายกับ iPhone เลย และมันค่อนข้างยาวนิดนึง แต่อ่านสนุกดีนะครับ ไปดูกัน!

Diogo Abreu: ยังไงก็ยังไม่ดีพอเพื่อรุ่นเรือธง ผู้ซื้อที่มุ่งหวังรุ่นเรือธงคงจะไม่
มามองหาจากในบริษัทนี้ รายละเอียดบนกระดาษก็ไม่เคยแปลมาตรงตามประสิทธิภาพเหมือนของจริงเลย เกลียดมากตอนบางคนพูดว่า โทรศัพท์มือ
ถือแบบนี้ดีกว่า LG V20, Note 7 และ iPhone 7 พวกเขาชัดเจนมากที่จะสู้เพื่อเงิน และไม่ได้ทำเพื่อคุณภาพที่แท้จริงของมือถือเลย.
Ben Trin: คุณเคยลองมือถือของ Xiaomi ยัง? ในความเป็นจริง พวกเขาใช้ผู้ประกอบการเดียวกับมือถือ OnePlus จะไม่
พูดถึงผู้ประกอบการชั้นนำของโลก บริษัทเดิมที่เริ่มต้นโดยสินค้าของ Foxconn ที่ขาดมาเป็นบริษัทเดี่ยว ผมอะมีมือถือของ Xiaomi เพื่อที่จะดูว่ามันคุ้มค่ามั้ย แม้มันจะไร้ความสามารถในการต่อ US LTE แต่การทำ
งานของมือถือมันบ้าดีเดือดมากโดยเฉพาะ Benchmark, กราฟฟิก และเวลาในการโหลดผ่านหลาย ๆ
แอพ ผมกลับไปใช้ Note 3 ของผมเพื่อที่จะดูว่ามือถือทำได้ดีแค่ไหน (ผมชอบ LTE ของผม)
ผมไม่รู้ว่าคุณเอาความคิดของคุณมากจากไหน แต่อย่าคอมเมนท์หากคุณไม่มีประสบการณ์ในการใช้สินค้า มันเหมือน
กับตีที่ลูกมะนาวที่ไม่มีน้ำมะนาวด้านใน.
สรุป
เพราะคอมเมนท์ส่วนมากจะเป็นไปการโต้เถียงกันนะครับ เนื่องจากราคาที่ถูก แต่กระนั้นได้สเปคมาสุดแรง แถมบางคอมเมนท์ก็บอกก๊อปกล้องมาจาก Huawei Leica บ้าง (ซึ่งก็ก๊อปนั่นแหละ) ก๊อปดีไซน์จาก
iPhone บ้าง (ผมว่าไม่นะ) แต่โดยรวม ก็ทั้งมีคนชอบและไม่ชอบแหละครับ ส่วนตัวผมเลย ผมคิดว่ามันดูดีมากสำหรับราคานี้ครับ เพราะได้สเปคที่โหดพอสมควร +
กับกล้องถ่ายภาพที่เด็ดมาก ๆ ไม่แพ้ค่ายอื่น ๆ เลยขอรับ ^^

ที่มา : https://shopsmartly.co/headlines/review-xiaomi-mi5s-plus/

Tags : รีวิว Mi5s Plus,Xiaomi Mi5s Plus,ราคา Mi5s Plus