ผู้เขียน หัวข้อ: Xiaomi Toy Block Robot Set  (อ่าน 280 ครั้ง)

ออฟไลน์ numraise

• Flat TV member
  • *
Xiaomi Toy Block Robot Set
« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 07:20:29 am »
Xiaomi Toy Block โรบอท Set

สวัสดีครับ เรสจีเนียสสคูลขอเสนอ ชุด Robot  xiaomi toy block คือเป็นทั้ง Robot เพื่อการเรียนรู้ Learning  Set) และ Robot  เพื่อความบันเทิง Play  Set) ในตัว
ลักษณะเกือบเหมือน  เลโก้Mindstorm มากๆ เลยครับ เป็นชุด Robot  จาก  Brand Xiaomi พี่ใหญ่แห่งวงการโทรศัพท์ในประเทศจีน
จากประสบการณ์การสอนหุ่นยนต์มากว่า 7 ปี ทำให้เรสจีเนียสสคูลต้องทดลองสร้าง ทดลอง Play  ทดลอง Code โปรแกรม หุ่นยนต์ตัวนี้เอง จนมั่นใจว่า คุณภาพ และ ประสิทธิภาพ  OK เล่น & เรียนรู้ สนุก Sure ๆ
 Set นี้เหมาะกับ น้องๆประถม น้องๆมัธยม นะครับ (ตั้งแต่ 7 ขวบถึง 16 ปีเลยนะครับ แม้ข้างกล่องจะเขียนว่าใช่ได้กับ 10 ปีก็ตามแต่จากประสบการณ์ชุดนี้เด็ก 7 ขวบก็ใช่เล่นได้ครับ) มาดูข้อดี ข้อจำกัด และ คุณสมบัติของ ชุดนี้ครับ (ขอใช้ภาษา กันเอง นะครับ)
Product Description

Set  Xiaomi Toy Block เป็นทั้ง Toy Set และ Education Set กล่าวคือ ด้วย Spect ของ Xiaomi Toy Block ตัวนี้จะมี 2 Mode จะมีทั้ง Mode แบบควบคุมด้วย Mobile  Android ก็ได้ หรือ สามารถทำเป็น Mode เขียนโปรแกรมก็ได้ , จะสร้างหุ่นยนต์ตามแบบก็ได้ หรือ จะสร้างหุ่นยนต์ตามจินตนาการก็ได้ เช่นกัน Xiaomi Toy Block จึงเหมาะสมสำหรับ การเรียนรู้การประดิษฐ์  Robot  สำหรับเด็ก (ผู้ใหญ่ก็ใช้ได้นะครับ) ชุด นี้ช่วย ฝึกสมาธิ และ ฝึกการเรียนเขียน  Program ได้เป็นอย่างดี  ถือเป็น  Set Robot  ที่มาแรงนะครับ
หลังจาก  Test เล่น Set นี้ให้ ชิ้นส่วน มาเยอะเลยครับ 900 กว่าอันทีเดียว คุณภาพของ  Part  ก็ใกล้เคียง เลโก้ นะครับ ติดออกจะแข็งและฝืดไปหน่อย(เมื่อเทียบกับเลโก้) เท่านั้นเองครับ น้องเล็กให้ผปค. ช่วยใส่ ช่วยแกะได้นะครับ
ภายในกล่อง Xiaomi Toy Block จะมี  Brain  1 ตัว (ภายใน Brain จะมี Gyro Sensor, Sound Sensor, Bluetooth Receiver) และ ภายในชุด จะให้ Motor Servo อัจฉริยะ 2 ตัว และ ชิ้นส่วนพลาสติก(ตัวต่อ) (ชิ้นส่วนโครงสร้างต่างๆ) 900 กว่าชิ้น ซึ่งพอต่อการสร้างหุ่นยนต์ทั้งแนวต่อตามแบบ (แบบต่อยังมีน้อย) และ แบบตามจินตนาการ (สร้างได้แต่แบบง่ายๆ นะครับ)
Set เหมาะสำหรับเด็ก 7-8 ปีขึ้นไป โดยชุดนี้จะช่วยให้เด็กๆเรียนรู้การต่อโครงสร้าง เชิง สร้างสรรค์ เนื่องจาก Part ต่างๆ ถูกคิดค้นมาอย่างดี ให้ต่อเป็นอะไรก็ได้ เช่น ม้า, รถ, ปืน, สุนัข, กังหัน, จรเข้ ฯลฯ
สำหรับน้อง 8-10 ปี ขึ้นไป ชุดนี้ จะช่วยให้เด็กๆได้เรียนรู้ ได้สำรวจ การใช้ เกียร์,มอเตอร์,โซ่ เรียนรู้การเคลื่อนไหว, เรียนรู้การใช้ Sensor, รู้จักเรื่องแรง ความเร็ว และ เรียนรู้หลักการเขียน Program อย่างง่ายได้ครับ
สำหรับน้อง 10 ขวบ ขึ้นไป Set นี้  จะช่วยเติมเต็ม การเรียนรู้ Scient ,Math ,Technology ,Engineer  (STEM Robotic) ได้เป็นอย่างดี

จุดเด่นของ ชุด Xiaomi Toy Block

1. ชิ้นส่วนที่ให้มาสามารถสร้างเป็นหุ่นยนต์ ได้ง่าย ลักษณะ Part  เหมือน  Lego Technic ตั้งใจทำขึ้นมาเพื่อให้ประกอบกันแบบ 3 มิติได้เป็นอย่างดี
2. สามารถ  Control หุ่นยนต์ผ่าน  Android ได้ Wow!!
3. ใช้พลาสติก ABS ที่เหนียว เงา สามารถดึงเข้าออกจากกันได้ง่าย สะดวกต่อการขึ้นโครงสร้าง และ ปรับแต่งแบบ
4. สามารถเขียน Program  Control ด้วยชุดคำสั่งแบบรูปแบบ Icon (ภาษาสัญลักษณ์) ซึ่งเขียนบน Android App แล้ว Loadโปรแกรม ที่ Code เสร็จผ่าน Bluetooth ทำให้ผู้เขียนโปรแกรมสามารถเรียนรู้ การเขียนโปรแกรมได้ง่ายขึ้นมาก
5. Brain  (microcontroller) มี ช่องต่อให้มาถึง 8 ช่องต่อ แต่ไม่มีส่วนหน้าจอ Screen นะครับ เนื่องจากทางผู้ผลิต ออกแบบให้ใช้ มือถือ Android เป็นเหมือน หน้าจอหุ่นยนต์ไปในตัว เพราะสมัยนี้เราสามารถหามือถือ Android ได้ในราคาถูก แถมยังมี คุณภาพดี ได้ง่ายๆครับ และมั่นใจว่ามือถือ Android น่าจะมีอยู่แล้วในบ้านทุกหลังนะครับ
6. Motor  ของ Xiaomi Toy Block เป็นมอเตอร์อัจฉริยะทำงานได้เที่ยงตรง และทนมือเด็กได้เป็นอย่างดี
7. มีกล่อง พลาสติก ขนาด เล็กแต่เพียงพอ ที่มีช่องย่อยเอาไว้แยกเก็บชิ้นส่วนต่างๆ มาให้ (แต่แนะนำว่าควรหาซื้อเพิ่มดีกว่าครับ)
8. สีของ ชิ้นส่วน สวยครับ ช่วยกระตุ้นความสนใจ และ ท้าทายของเด็กๆ
9. มีแบตเตอร์รี่ ภายในตัว คุณภาพสูงมาให้ ทำให้การใช้งานได้นาน ไม่ขัดจังหวะการเล่นของเด็กๆ แถมยังให้ที่  charge แบตเตอร์รี่มาด้วยนะครับ Wow!!

ข้อดีของการซื้อ  Xiaomi Toy Block Set กับ Raise Genius School
1. Raise Genius School มีประสบการณ์ใช้หุ่นยนต์ หลากหลายแบบมานาน จึงเชียวชาญในการให้คำแนะนำ
2. Raise Genius School สามารถให้คำแนะนำถึงวิธีการใช้ การดูแลรักษะชุด Robot อย่างถูกต้องก่อนรับสินค้า
3. Raise Genius School ให้ผู้ซื้อเข้ามารับหุ่นยนต์และ Test หุ่นยนต์ที่สั่งซื้อที่สาขาได้เลยครับ ทำให้ผู้ซื้อเชื่อมั่นได้ว่า Xiaomi Toy Block ใช้งานได้จริงก่อนรับหุ่นยนต์ไป :)
4. Raise Genius School จะให้คำแนะนำแนวทางการเรียนรู้ การเรียนต่อด้านหุ่นยนต์และระบบอัตโนมัติทั้งแบบเรียนเป็นงานอดิเรก หรือ แบบเรียนเป็นภาควิชาหุ่นยนต์ได้เลยครับ
5. Raise Genius School มี Level รองรับน้องๆ ที่สนใจต่อยอดจากลำดับสนใจประดิษฐ์หุ่นยนต์ -> Robot Lover -> แข่งขันหุ่นยนต์ -> แนะแนวการเรียนต่อ -> แนะแนวอาชีพ
 ข้อมูลเพิ่มเติมหรือสั่งซื้อ Click -> Xiaomi Toy Block
ครูหนุ่ม

Tags : Xiaomi Toy Block,หุ่นยนต์เลโก้,Xiaomi robot