ผู้เขียน หัวข้อ: 4 พฤติกรรมอันตรายที่เสี่ยงต่อการทำร้ายฟัน  (อ่าน 129 ครั้ง)

ออฟไลน์ Joker777

• Flat TV member
  • *
ฟันมีความสำคัญอย่างมากในการดำรงค์ชีวิตอยู่ของมนุษย์ เพราะเราต้องรับประทานอาหารชนิดต่าง ๆ มากมายทั้งอาหารอ่อนรวมไปถึงอาหารแข็ง ฟันจึงมีความสำคัญครับ นอกจากการรับประทานอาหาร ที่อาจจะทำร้ายฟันของเราแล้ว วันนี้เราจะมาพูดถึง 4 พฤติกรรมอันตรายที่เสี่ยงต่อการทำร้ายฟันกันครับ

1. แปรงฟันแรง การทำความสะอาดฟันนั้นเป็นสิ่งที่จำเป็นเป็นอย่างมากครับ แต่ถ้าเราแปรงฟันแรงจนเกินไป เป็นเวลานานหลายปี อาจส่งผลเสียต่อฟันได้ เพราะฟันอาจจะเกิดการสึกกร่อน ช่วงบริเวณคอฟันเป็นสาเหตุทำให้เกิดอาการเหงือกอักเสบ และเหงือกร่นได้ครับ

2. ใช้ฟันเปิดหรือแกะภาชนะ คนส่วนใหญ่มักใช้ฟันในการแกะหรือเปิดภาชนะบางอย่าง เช่น ซองขนม ฝาขวดภาชนะผลิตภัณฑ์ต่าง ๆ โดยมีความเข้าใจผิดมาเสมอว่าฟันของเราแข็งแรงและทนทานต่อการใช้งาน แต่ความเป็นจริงแล้วนั้นฟังของเราถูกใช้งานอย่างผิดพลาดจนทำให้เกิดฟันหัก ร้าว บิ่นหรือเสียรูปได้คลับ

3. เคี้ยวน้ำแข็ง ในช่วงที่มีอากาศร้อนโดยเฉพาะในกรุงเทพ และปริมณฑลจึงทำให้หลายคนหาวิธีคลายความร้อน โดยการหารับประทานของที่เย็นชื่นใจ เช่นน้ำแข็ง คนส่วนใหญ่มักกัดก้อนน้ำแข็งอมอยู่ในปากทำให้เย็นชื่นใจ แต่เวลาที่เรากัดก้อนน้ำแข็งแรงจะทำให้ฟันร้าว แตกหรือบิ่นได้ดังนั้นควรหลีกเลี่ยงครับ

4. กัดเล็บ เป็นพฤติกรรมที่ทำให้เสียสูญเสียบุคลิกภาพ และความมั่นใจ แถมยังมีโอกาสทำให้เกิดการติดเชื้อเข้าสู่ร่างกายได้ง่ายครับ เพราะตามบริเวณซอกเล็บนั้นเป็นแหล่งสะสมของเชื้อแบคทีเรียอยู่แล้ว และยังส่งผลถึงสุขภาพของฟัน เกิดอาการฟันสึกกร่อนอาการเสียวฟันก็ตามมาอีกด้วย คนที่มักกัดฟันควรหากิจกรรมอื่น ๆ ทำ เช่น ใส่ผ้ากันเปื้อนการเล่นเกม เป็นต้นครับ