ผู้เขียน หัวข้อ: เคล็ดลับ 10 วิธี แก้ผมร่วง(หนักมาก)แบบปลอดภัย  (อ่าน 91 ครั้ง)

ออฟไลน์ mooky555

• Edge LED TV member

“ผมร่วงหนักมาก!” ประโยคบอกเล่าที่มีความเศร้าอยู่ข้างใน… สำหรับผู้ที่กำลังประสบปัญหาผมร่วงหนัก จนเก็บกวาดไม่หวาดไม่ไหว อาจกำลังหวั่นใจเพราะกลัวผมบางก่อนคนวัยเดียวกัน อยากหา วิธีแก้ผมร่วง ที่เหมาะสมและปลอดภัย ต้องเริ่มจากอะไรบ้าง… มาดูกัน!

4 ปัญหาหลัก ทำผมร่วงหนักจนต้องหาวิธีแก้!
โดยปกติแล้วเส้นผมบนศีรษะของคนเราจะมีอยู่ประมาณ 90,000-140,000 เส้น และมีอัตราผมร่วงเฉลี่ยต่อวันอยู่ที่ 50-100 เส้น ซึ่งมักเกิดขึ้นระหว่างการสระผม เป่าผม ไปจนถึงการร่วงหล่นระหว่างวัน แต่ปัจจุบันปัญหาผมร่วงอาจเป็นสิ่งที่พบได้มากขึ้น ด้วยเพราะสภาพแวดล้อมที่กระตุ้นให้เกิดปัญหาผมร่วงได้ง่าย ที่ไม่ใช่แค่มลภาวะทางอากาศที่เปลี่ยนไป ดังนี้
คุณภาพการนอนที่ไม่ดี
เพราะในช่วงเวลากลางคืน คือช่วงเวลาแห่งการฟื้นฟูและซ่อมแซมส่วนต่างๆ ของร่างกาย การนอนดึก อดนอนหรือนอนน้อยจึงทำให้ร่างกายไม่ได้รับการฟื้นฟูอย่างเต็มที่ ทั้งยังมีผลไปถึงความแข็งแรงของระบบภูมิคุ้มกัน ซึ่งสัมพันธ์ต่อความแข็งแรงของรากผมต่อไปได้

ผมร่วงจากฮอร์โมน
ต่อเนื่องจากปัญหาของการอดนอน เมื่อร่างกายขาดการพักผ่อนจึงส่งผลต่อการทำงานของฮอร์โมนในร่างกายที่ต้องเปลี่ยนไปเพราะการนอนที่ไม่เป็นเวลา โดยเฉพาะฮอร์โมน DHT ที่เกิดขึ้นจากการทำปฏิกิริยาระหว่างฮอร์โมนเพศชาย (Testosterone) และเอนไซม์ 5-Alpha Reductase ซึ่งฮอร์โมน DHT จะเข้าไปก่อกวนวงจรการเจริญเติบโตของเส้นผมแต่ละระยะ เช่น ระยะการงอกที่สั้นลง ระยะพักก่อนผมงอกใหม่ที่นานขึ้น ทั้งยังส่งผลให้เซลล์รากผมแคบลง จนทำให้เกิดปัญหาเส้นผมต่างๆ ตามมาได้ 
สิ่งสังเคราะห์ สารเคมี
โดยเฉพาะจากผลิตภัณฑ์ดูแลเส้นผม เช่น แชมพู ครีมนวด ผลิตภัณฑ์อาหารผม ไปจนถึงแฟชั่นการทำสี ดัด จัดทรงที่มีส่วนผสมของสารเคมีสังเคราะห์เป็นตัวเร่ง ล้วนเป็นปัจจัยช่วยเพิ่มโอกาสให้เส้นผมเปราะบาง ทั้งยังส่งผลให้หนังศีรษะอักเสบ จนเซลล์รากผมอ่อนแอลงได้ในที่สุด

ความเครียด
สาเหตุสำคัญที่ทำให้คนวัยทำงาน หรือคนวัยหนุ่มสาวมีปัญหาผมร่วง ผมบางมากขึ้น เพราะเมื่อเรารู้สึกเครียดทั้งจากการทำงาน ความสัมพันธ์ ไปจนถึงพฤติกรรมการนอนน้อย นอนดึก จะส่งผลให้ร่างกายหลั่งฮอร์โมนความเครียด (Cortisol) ออกมา ก่อนจะเข้าไปขัดขวางการทำงานของโกรทฮอร์โมน (Growth Hormone) ซึ่งส่งผลต่อสุขภาพเส้นผม โดยทำให้วงจรเส้นผมสั้นลงกว่าปกติและเกิดผมร่วงได้ง่ายขึ้น

วิธีแก้ผมร่วงอ่านเพิ่มเติมได้ที่ : https://www.drornhaircenter.com/hair-loss-solution/