ผู้เขียน หัวข้อ: ขอผู้รู้ ชี้แนะ  (อ่าน 1224 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamtvman

• *
ขอผู้รู้ ชี้แนะ
« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 01:02:02 am »
lg-49lb551t

toshiba 47l2450vt

toshiba 40l2450vt

มีแผนว่า จะซื้อทีวีใหม่ เนื่องจากตัวเก่าที่บ้าน ไม่มีที่ให้ช่าง ซ่อมละ แถมตอนที่เสียครั้งล่าสุดยกไปร้าน ช่างบอก "ครั้งนี้ไม่เก็บเงินก็ได้นะ แต่ถ้ามันเสียครั้งต่อไป...ซื้อใหม่เถอะ" แกบอกขี้เกี้ยจ DIY ละ อะไหล่ก็หายาก บางอันก็ต้องดัดแปลงรุ่นใกล้เคียงใส่

อย่างที่บอกไปตอนต้น TV เครื่องสุดท้ายที่ซื้อน่าจะ 10 แล้วมั้ง หลุดออกจากวงโคจรนานเลย พยายามศึกษาเบื้องต้นด้วยตนเองแล้ว มองภาพว่ามันคล้ายโทรศัพท์มือถือ ทำได้หลายๆ อย่างมากขึ้น คุยกับช่างร้านที่ไปซ่อมเค้าก็แนะนำมาบ้างนิดหน่อย แต่แกให้ความสำคัญเรื่องราคากับความคุ้มค่าที่จะใช้เกินไปหน่อย แกบอกว่า "ทีวีก็แค่เอาไว้ดู ขอให้มีภาพชัด สีสันสวย เสียงดัง ราคาอย่าเกินหมื่นพอแล้ว" แต่เท่าที่ผมไปเดินดูตามห้าง ตามร้าน ราคาต่ำกว่าหมื่นมันไม่ถูกใจยังไงไม่รู้ ผมว่าภาพมันไม่ค่อยละเอียด ไม่รู้คิดไปเองหรือป่าว แต่ก็เข้าใจเพราะมันก็เป็นไปตามสเปค ตามราคา และไม่ได้มีเจตนาจะไปดูถูก เขานะ มันแค่ไม่ถูกใจเราเท่านั้นเอง

อันที่เราเห็นแล้วชอบ ถามคนขาย บรรยายสรรพคุณ ดีทุกอย่างยกเว้นราคา ... 7 หมื่นกว่า แม่เจ้า
อันนี้ตัวเราก็ไม่ไหว นะ เลยกลับบ้านมาศึกษา ข้อมูลใหม่ ได้แนวคิดใหม่ คือ กำหนดความต้องการของตัวเองก่อน กำหนดราคาไว้เบื้องต้น และได้ข้อมูลเพิ่มขึ้นจาก หน้าบอร์ด นี้ละ

สุดท้าย ตอนนี้ มองดูหลายๆ อย่างรวมกัน(แต่ยังไม่ได้ไปดูของจริงนะครับ) คิดว่า 3 ตัว ด้านบน น่าสนใจ
ราคาอยู่ในระดับที่จ่ายไหว จึงอยากถามข้อมูลจากผู้ที่เคยใช้ หรือผู้รู้ ว่ามีจุดเด่นที่น่าสนใจอะไรบ้างในแต่ละรุ่น(ประสบการณ์จากที่ใช้) ข้อดี-ข้อเสีย ถ้าเทียบกัน 3 รุ่น หรือมีลูกเล่น เสริม อะไร น่าเล่นบ้าง ครับ

ผมไม่ได้กำหนด การใช้งานด้านใดเป็นหลักนะครับ อยากฟังความเห็นก่อน แต่ถ้าถามว่าผมทำอะไรบ่อยสุดกับทีวี ก็มีแค่ ดูบอลช่องเคบิล , ดูข่าว ช่องฟรีทีวี ,  ดูหนังกับ เครื่องเล่น Blu-ray ....

ขอบคุณครับ

ป.ล. ตอนนี้ใช้ กล่อง ต่อเข้า จอคอม ดูไปพลางๆ ก่อนครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: ขอผู้รู้ ชี้แนะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 11:57:55 am »

^
^
^
งบเท่าไหร่อ่ะครับ จะได้ให้ตัวเลือกเพิ่มเติม ระยะห่างการนั่งดู ?

ออฟไลน์ iamtvman

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 01:45:41 pm »

^
^
^
งบเท่าไหร่อ่ะครับ จะได้ให้ตัวเลือกเพิ่มเติม ระยะห่างการนั่งดู ?

ผมมีงบอยู่ในมือตอนนี้ 25000 แต่ผมก็มีบัตรเครดิต สามารถรูดได้เยอะกว่านี้ ถ้าคุณสมบัติของทีวีนั้นน่าสนใจ ครับ

เพื่อให้ง่าย ผมกำหนดอยู่ที่ 3 หมื่น ระยะห่างประมาณ 3-3.5 เมตร ครับ

อันนี้ถามเพิ่มเติมครับ

จากที่ผมอ่านมาตอนนี้ เทคโนโลยี LED กำลังเป็นตัวใหม่ที่คาดว่าจะเข้ามาทดแทน LCD  ในอนาคต แต่ตอนนี้ LED ยังราคาค่อนข้างสูง การเปลี่ยนผ่านเทคโนโลยีในแต่ละยุคใช้เวลานานไหม เห็นว่าตอนนนี้พาสม่า กำลังจะตาย ผมจะเอาระยะเวลาการเปลี่ยนผ่านมาวิเคราะห์ว่าราคา LCD จะปรับลงขนาดไหน เมื่อมีตัวใหม่ๆ ออกมาทำตลาดแทน

LCD 50Hz กับ 100Hz เห็นความแตกต่างของภาพ เยอะไหม

ขอบคุณครับ คุณ sirota

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 03:02:03 pm »

^
^
^

ผมมีงบอยู่ในมือตอนนี้ 25000 แต่ผมก็มีบัตรเครดิต สามารถรูดได้เยอะกว่านี้ ถ้าคุณสมบัติของทีวีนั้นน่าสนใจ ครับ

เพื่อให้ง่าย ผมกำหนดอยู่ที่ 3 หมื่น ระยะห่างประมาณ 3-3.5 เมตร ครับ

อันนี้ถามเพิ่มเติมครับ

จากที่ผมอ่านมาตอนนี้ เทคโนโลยี LED กำลังเป็นตัวใหม่ที่คาดว่าจะเข้ามาทดแทน LCD  ในอนาคต แต่ตอนนี้ LED ยังราคาค่อนข้างสูง การเปลี่ยนผ่านเทคโนโลยีในแต่ละยุคใช้เวลานานไหม เห็นว่าตอนนนี้พาสม่า กำลังจะตาย ผมจะเอาระยะเวลาการเปลี่ยนผ่านมาวิเคราะห์ว่าราคา LCD จะปรับลงขนาดไหน เมื่อมีตัวใหม่ๆ ออกมาทำตลาดแทน

LCD 50Hz กับ 100Hz เห็นความแตกต่างของภาพ เยอะไหม

ขอบคุณครับ คุณ sirota

1. เทคโนโลยี led tv ( lcd panel with led backlight) มาแทน lcd tv มากว่า 3-4 ปีแล้วครับ lcd tv เลิกผลิตไปนานแล้ว
2. plasma tv ก็เลิกผลิตแล้ว ด้วยต้นทุนที่สูง และความนิยมที่ลดลงเรื่อยๆ เนื่องจากผู้ผลิตหันไปทุ่มการตลาดกับ led tv มากกว่า (ต้นทุนถูกกว่า)
3. สเปค ราคา led tv ตอนนี้ถือว่าค่อนข้างดีแล้ว เทคโนโลยี fhd led tv มาจะสุดทางแล้ว ตอนนี้ผู้ผลิตหันไปพัฒนาทีวี led จอความละเอียดสูง UHD หรือ 4K และ ทีวี OLED ที่จะมาแทนที่ led tv กับ plasma ภายในเวลาอันใกล้นี้
4.ระยะที่ท่านบอก แนะนำ 55 นิ้วขึ้นไป ตัวที่เหมาะสมที่สุด คือ  samsung 55h6300 จอ 100hz ,smart tv, digital tuner ราคา 2 หมื่นกลางๆถึงปลาย ถ้าเงินเหลือแนะนำซื้อประกันเพิ่มเป็น 3 ปี
5. ทีวีจอ 100hz ส่วนใหญ่เกรดจอจะดีกว่าพวกจอ 50hz ดังนั้นภาพต่างกันแน่นอน โดยเฉพาะภาพเคลื่อนไหว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2014, 03:42:27 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ titans7747

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 03:45:28 pm »
 [ร้องไห้]